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KANUNI ZA USAFIRI WA WAYA ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA 

MWAKA, 2024 

SEHEMU YA KWANZA 

 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Usafiri wa Waya za Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini za Mwaka 2024. 
  

Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa ajili ya usimikaji, uendeshaji na usimamizi wa 

usafiri wa waya kwa shughuli za umma, utalii na starehe ikijumuisha viwanja vya 

burudani na viwanja vya michezo. 
  

Tafsiri 

Cap. 413 
 3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo - 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoundwa kwa mujibu 

wa kifungu cha 4 cha Sheria; 
 “gari la waya” maana yake ni kifaa ambacho kimening’inizwa na kuendeshwa na waya 

mmoja au nyingi; 
 “huduma za usafiri wa waya” maana yake ni huduma zitakazotolewa kwa abiria, bidhaa au 

huduma nyingine za usafiri kwa njia ya waya na inajumuisha, lakini sio tu kwa magari ya 

waya, laini za zip, mbuga za angani, gondola, tram za angani, viti au lifti za kuteleza; 
 “mpangilio ya njia ya waya” maana yake ni mfumo mzima wa uwandani, unaojumuisha 

miundombinu na mifumo ndogo, ambayo imeundwa, kujengwa, kukusanywa na kuwekwa 

ili kutoa huduma za usafiri wa njia ya waya, ambapo mvuto hutolewa na nyaya 

zilizowekwa kando ya njia ya usafiri.; 
 “lifti ya kuvuruta” maana yake ni kifaa cha kubebea ambapo abiria walio na vifaa 

vinavyofaa huvutwa kwenye njia iliyoandaliwa; 
 “kuanza kwa huduma” maana yake ni uendeshaji wa awali wa ufungaji wa njia ya waya na 

kitu cha wazi cha kutoa huduma za usafiri wa waya; 
 “gari ya funicular” maana yake ni kifaa cha kubebea ambacho hukokotwa kwa kamba 

moja au zaidi kwenye njia ambayo inaweza kuwa ya chini au kushikiliwa na miundo 

thabiti; 



 “miundombinu” maana yake ni kituo chochote kando ya laini kilichoundwa mahsusi na 

kusanifiwa kwa ajili ya njia ya waya na kujengwa kwenye njia, ambayo inazingatia 

mpangilio na hali ya juu ya mfumo na ambayo inahitajika kwa ajili ya ujenzi na 

uendeshaji wa ufungaji wa njia ya waya, ikiwa ni pamoja na misingi.; 
 “mkaguzi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Mamlaka kama mkaguzi kwa mujibu wa 

Kanuni hizi; 
 “Leseni” maana yake ni leseni ya kuendesha huduma za usafiri kwa njia ya waya 

inayotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri anayehusika na masuala ya uchukuzi; 
 ‘mzalishaji’ maana yake ni mtu yeyote anayezalisha mfumo mdogo au sehemu ya usalama 

au ambaye ana mfumo mdogo kama huo au sehemu ya usalama iliyoundwa au 

kutengenezwa chini ya jina lake au alama ya biashara au kuijumuisha katika mpangilio wa 

njia ya waya; 
 “muendeshaji” maana yake ni mtu aliyepewa leseni kutoka huduma za usafiri wa njia ya 

waya; 

 “kifaa cha usalama” maana yake ni sehemu yoyote ya vifaa au kifaa chochote 

kinachokusudiwa kuingizwa katika mfumo au mfumo mdogo au mpangilio wa njia ya 

waya ili kuhakikisha utendakazi wa usalama wa mpangilio wa njia ya waya, ambacho 

kushindwa kwake kutahatarisha usalama au afya ya abiria, wafanyakazi wa uendeshaji au 

wahusika wengine; 

 “mpango wa usalama” maana yake ni nyaraka iliyo na mikakati na rasilimali za usaidizi ili 

kufikia malengo ya usalama ndani ya mahali pa kazi;    

 “mifumo midogo” maana yake ni sehemu au mchanganyiko wake, unaokusudiwa 

kuingizwa kwenye mpangilio wa njia ya waya; na 

 ‘vipimo vya kiufundi’ maana yake ni nyaraka ambayo inabainisha mahitaji ya kiufundi ya 

kutimizwa na mpangilio wa njia ya waya, miundombinu, mfumo mdogo au sehemu ya 

usalama. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA CHETI CHA IDHINI 

NA KIBALI 
 

Maombi ya 

kibali 
 4. Mtu anayetarajia kusimika au kujenga njia ya waya ataomba kwa Mamlaka 

kibali cha usimikaji njia ya waya katika Fomu iliyoainishwa chini ya Jedwali la Kwanza. 
  
Sifa za kupewa 

kibali cha 

kusimika njia ya 

waya 

1.  5. Mtu anayetarajia kusimika au kujenga miundombinu ya usafiri wa njia ya waya 

atatimiza sifa zifuatazo: 

 (a) ikiwa ni kampuni, iwe imesajiliwa Tanzania; au 
 (b) ikiwa ni mtu binafsi, udhibitisho wa uraia wa Tanzania. 
  
Vigezo vya 

kibali cha 
 6. Maombi yatakayofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1) yataambatishwa na 

vifuatavyo: 



kusimika njia ya 

waya 
(a) ikiwa ni kampuni, nyaraka iliyoanzisha kampuni; 

(b) ikiwa ni mtu binafsi, udhibitisho wa uraia wa Tanzania; 

(c) idhini ya maandishi kutoka kwa mamlaka husika mahali ardhi ilipo; 

(d) ripoti ya upembuzi yakinifu itakayojumuisha maelezo ya wigo wa huduma 

zinazotarajiwa kutolewa chini ya uendeshaji wa waya; 

(e) muundo na michoro ya kina ya usanifu wa usimikaji wa njia ya waya; 

(f) mpango wa usalama ulioainishwa chini ya Jedwali la Saba la Kanuni hizi; 

(g) cheti cha tathmini ya athari za mazingira; 

(h) uthibitisho wa uwezo wa kifedha kusimika au kujenda njia ya waya; 

(i) mpango wa matengenezo; 

(j) uthibitisho wa malipo ya ada za maombi ya kibali; na 

 (k) Ametimiza vigezo na masharti muhimu vya usimikaji wa njia ya waya kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Nane. 
  
Kutoa au 

kukataa kutoa 

kibali cha 

usimikaji njia ya 

waya 

2.  7.-(1) Mamlaka inaweza, baada ya kupokea na kupitia maombi ya usimikaji wa 

njia ya waya, kutoa kibali cha usimikaji wa njia ya waya katika Fomu iliyoainishwa 

kwenye Jedwali la Pili 

  (2) Mamlaka inaweza kukataa kutoa kibali cha usimikaji wa njia ya waya pale 

ambapo mwombaji- 
 (a) hajatimiza vigezo vilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi 
 (b) amewasilisha taarifa za uwongo au za kupotosha; au 
 (c) ametoa taarifa zisizo sahihi kuhusiana na maombi 

  (3) Endapo Mamlaka itakataa kutoa kibali cha usimikaji wa njia ya waya, 

itamjulisha mwombaji kwa maandishi ndani ya siku kumi na nne za kazi kuanzia tarehe 

ya kupokea maombi ikielezea sababu za kukataliwa. 
  (4) Mwombaji baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni ndogo ya (3), anaweza 

kurekebisha mapungufu yaliyobainika na kuwasilisha upya maombi ndani ya siku kumi na 

nne tangu tarehe ya kupokea taairfa ya kukataliwa. 
  (5) Endapo mwombaji atashindwa kuwasilisha tena maombi ndani ya muda 

uliowekwa chini ya kanuni ndogo ya (4), atalazimika kuwasilisha maombi mapya. 
  

Uthibitishaji na 

kukubaliwa 
 8.-(1) Mamlaka itafanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kuhakiki uzingatiaji wa 

masharti ya kibali cha uwekaji njia ya waya kabla ya kutoa Cheti cha Idhini. 
  (2) Endapo Mamlaka itaridhika na uzingatiaji kamili wa masharti ya kibali cha 

uwekaji njia ya waya, itatoa Cheti cha Idhini kilichoainishwa chini ya Jedwali la Tatu la 

Kanuni hizi. 
  (3) Cheti cha Idhini kinachotolowa chini ya kanuni ndogo ya (2) kitakuwa halali 

kwa muda kipindi cha miaka mitano toka tarehe kilipotolewa. 
  (4) Mmliki wa Cheti cha Idhini mwenye nia ya kuhuisha Cheti chake, atawasilisha 

maombi ya kuhuisha Cheti ndani ya mwezi mmoja kabla ya cheti chake kuisha muda. 
  
Maombi ya 

leseni 
 9. Mtu anayetarajia kuendesha huduma za usafiri kwa njia ya waya, ataomba kwa 

Mamlaka leseni ya kuendesha huduma za usafiri kwa njia ya waya katika Fomu 



iliyoainishwa chini ya Jedwali la Nne. 
  

Sifa za maombi 

ya leseni 
 10. Mtu anayetarajia kuendesha huduma za usafiri kwa njia ya waya atatimiza sifa 

zifuatazo: 

(a) ikiwa ni kampuni, iwe imesajiliwa Tanzania; au 

(b) ikiwa ni mtu binafsi, udhibitisho wa uraia wa Tanzania. 
  
Vigezo vya 

leseni ya 

kuendesha 

huduma za 

usafiri kwa njia 

ya waya 

 11.Maombi ya leseni yatakayofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1) 

yataambatishwa na vifuatavyo 

 (a) ikiwa ni kampuni, katiba ya kampuni; 
 (b) ikiwa ni mtu binafsi, udhibitisho wa uraia wa Tanzania; 
 (c) ripoti ya upembuzi yakinifu itakayojumuisha maelezo ya wigo wa huduma 

zinazotarajiwa kutolewa chini ya uendeshaji wa waya; 

 (d) mpango wa usalama ulioainishwa chini ya Jedwali la Saba la Kanuni hizi; 
 (e) mpango wa uendeshaji; 
 (f) nakala ya bima inayowalinda wateja; 
 (g) uthibitisho wa uwezo wa wafanyakazi wa uendeshaji; na 
 (h) uthibitisho wa malipo ya ada za maombi ya leseni. 

  
Kutoa au 

kukataa kutoa 

leseni  

 12.-(1) Mamlaka inaweza, baada ya kupokea na kupitia maombi ya leseni, kutoa 

leseni katika Fomu iliyoainishwa kwenye Jedwali la Tano. 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), Mamlaka inaweza kukataa kutoa leseni 

ya huduma za usafirishaji kwa njia ya waya pale ambapo mwombaji - 

(a) hajatimiza vigezo vilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi 

(b) amewasilisha taarifa za uwongo au za kupotosha; au 

(c) ametoa taarifa zisizo sahihi kuhusiana na maombi. 

 (3) Endapo Mamlaka itakataa kutoa leseni ya huduma za usafirishaji kwa njia ya 

waya, itamjulisha mwombaji kwa maandishi ndani ya siku kumi na nne za kazi kuanzia 

tarehe ya kupokea maombi ikielezea sababu za kukataliwa. 

 (4) Mwombaji baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni ndogo ya (3), anaweza 

kurekebisha mapungufu yaliyobainika na kuwasilisha upya maombi ndani ya siku kumi na 

nne tangu tarehe ya kupokea taarifa ya kukataliwa. 
  (5) Endapo mwombaji atashindwa kuwasilisha tena maombi ndani ya muda 

uliowekwa chini ya kanuni ndogo ya (4), atalazimika kuwasilisha maombi mapya. 
              

Aina ya huduma   13. Leseni zinazoweza kutolewa chini ya Kanuni hizi zitakuwa kwa ajili ya utoaji 

wa huduma zifuatazo- 

(a) huduma za abiria; 

(b) huduma za mizigo; au 

(c) huduma za starehe.  
  



Aina za leseni  14.- (1) Mamlaka inaweza kutoa aina zifuatazo za leseni kwa waendeshaji- 

(a) leseni ya muda mfupi isiyoweza kuhusihwa ya muda usiozidi miezi mitatu; 

(b) leseni ya kawaida ambayo itakuwa ya muda usiozidi miaka mitatu; au 

(c) leseni ya muda mrefu inayoweza kuwa ya muda usiozidi miaka mitano. 

 
  (2) Mamlaka inaweza kuamua kutoa leseni maalum kwa muda unaozidi miaka 

mitano baada ya kushauriana na Waziri. 
Kuhuisha leseni  15. Mmiliki wa leseni ya kawaida, leseni ya muda mrefu au leseni ya muda mfupi 

mwenye nia ya kuhuisha leseni hiyo, atawasilisha maombi ya kuhuisha leseni ndani ya 

miezi mitatu, kabla ya leseni yake kuisha muda. 
  

Ada za kutoa 

ama kuhuisha 
 16. Ada zote zinazohusiana na maombi au uhuishaji wa Cheti cha Idhini au leseni 

zitalipwa kwa kiasi kilichoainishwa chini ya Jedwali la Sita. 
  
 SEHEMU YA TATU 
 MASHARTI YA CHETI CHA IDHINI NA LESENI 
  
Masharti ya 

Cheti cha Idhini  
 17. Mmiliki wa Cheti cha Idhini atahakikisha- 

 

(a) usimikaji wa miundombinu, mifumo midogo na vipengele vya usalama 

vinakidhi mahitaji muhimu ya miundombinu ya waya kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Nane. 

(b) vigezo vya mzalishaji kuhusu usimikaji na ujenzi wa njia za waya 

vinazingatiwa 

(c) mifumo midogo au vipengele vya usalama ambavyo vimewekwa vinazingatia 

viwango vilivyowekwa na mamlaka husika; na 
 (d) usanifu na ujenzi wa njia ya waya umeidhinishwa na Mamlaka kabla ya 

kuanza kwa mradi. 
  
Masharti ya 

leseni 
  18. Mmiliki wa leseni ataweka na kutunza- 

(a) mifumo ya uendeshaji wa waya inaunganishwa na mfumo wa teknolojia ya 

habari na mawasiliano wa Mamlaka 

(b) viwango vya usalama, vigezo na masharti yaliyoainishwa katika Jedwali la 

Pili 

(c) wafanyakazi wenye uwezo 

(d) kumbukumbu za usimikaji, ujenzi na uendeshaji wa njia za waya 

(e) mpango wa usalama ulioainishwa chini ya Jedwali la Saba la Kanuni hizi 
 (f) mpango wa uendeshaji 
  
 SEHEMU YA NNE 
 USITISHAJI NA UFUTAJI WA LESENI 
  
Usitishaji wa 

leseni 
 19. Mamlaka inaweza kusitisha leseni kwa muda usiozid siku tisini iwapo 

itajiridhisha kuwa mmiliki wa leseni- 



(a) amekiuka masharti yaliyopelekea kutolewa kwa leseni; 

(b) amekiuka masharti ya Kanuni hizi; 

(c) amekiuka amri halali kutoka kwa Afisa wa Mamlaka; na 
 (d) Amemzuia ofisa wa Mamlaka kufanya ukaguzi. 
  
Utaratibu wa 

usitishaji 
 20.-(1) Mamlaka kabla ya kusitisha usajili, itatoa notisi ya siku kumi na nne kwa 

mmiliki wa leseni kutoa utetezi wa kwanini leseny wake isisitishwe. 
  (2) Mmiliki wa leseni, baada ya kupokea notisi chini ya kanuni ndogo ya (1), 

anapaswa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya siku kumi na nne kuanzia 

tarehe ya kupokea notisi na kutoa sababu kwanini usajili wake usisitishwe. 
  (3) Mamlaka itasitisha leseni na kutoa sababu ya kusitisha iwapo: 

 (a) Mamlaka haijaridhishwa na utetezi uliowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya 

(2); au 
 (b) mmiliki wa leseni hajawasilisha utetezi wake. 
  (4) Endapo leseni imesitishwa chini ya kanuni ya hii, mmiliki wa leseni atapaswa 

kusitisha utoaji wa huduma za usafiri wa waya ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya 

kusitisha usajili, na atapaswa kukabidhi leseni kwa Mamlaka. 
  (5) Endapo usajili utabaki kuwa halali mpaka kipindi cha kusitisha leseni 

kitakapoisha, Mamlaka itarudisha leseni kwa mmiliki wa leseni baada ya muda wa 

kusitisha kumalizika na kutekeleza maelekezo mengine kama yalivyoainishwa kwenye 

notisi ya usitishwaji. 
   
Ufutaji wa leseni  21.-(1) Mamlaka itafuta leseni ambayo imesitishiwa zaidi ya mara mbili. 
  (2)  Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), Mamlaka inaweza kufuta leseni 

pale ambapo ukiukaji uliofanyika umesababisha madhara makubwa au vifo. 
  
 SEHEMU YA TANO 

 USIMIKAJI NA UENDESHAJI WA NJIA YA WAYA 
  
Uchambuzi wa 

usalama 
 22.-(1) Mtu anayetarajia kusimika na kuendesha njia ya waya atafanya uchambuzi 

wa usalama wa njia ya waya iliyopangwa. 
   (2)Uchambuzi wa usalama unaofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1)- 
 (a) utazingatia njia zote za uendeshaji zinazotarajiwa; 
 (b) utafata uchambuzi wa usalama na taratibu zilizowekwa; 

 (c) utahakikisha kwamba muundo na usanifu wa njia ya waya unazingatia 

mazingira ya ndani na hali mbaya zaidi kwa madhumuni ya usalama; 
 (d) utazingatia vipengele vyote vya usalama vya mpangilio wa njia ya waya na 

vigezo vyake ya nje katika mazingira ya usanifu, ujenzi na uendeshaji; na 
 (e) utafanya tathmini ya hatari inayowezekana kutokea wakati wa usimikaji na 

uendeshaji wa waya. 
  (3) Uchambuzi wa usalama utajumuisha vifaa vya usalama na athari zake kwenye 

mpangilio wa njia ya waya na mifumo midogo inayohusiana ili kuhakikisha:  

 (a) uwezo wa kukabiliana na uharibifu wa awali au kushindwa na kubaki katika 

hali ambayo inahakikisha usalama, katika hali ya chini ya uendeshaji au 



katika hali ya kushindwa; au 
 (b) rahisi kufuatilia 

  (4) Uchambuzi wa usalama utatumika kuonyesha viashiria vya hatari na hali  ya 

hatari. 
  
 SEHEMU YA SITA 
 UKAGUZI 
  
Ukaguzi wa 

uendeshaji 
 23. Mamlaka inaweza kufanya ukaguzi wa miundombinu ya njia ya waya na 

uendeshaji kulingana na vigezo vilvyowekwa.  
  
Mamlaka ya 

ukaguzi 
 24.Katika kutekeleza ukaguzi chini ya kanuni ndogo ya (1), mamlaka ya mkaguzi 

yatakuwa - 
 (a) kufika na kuingia ndani ya majengo yanayohusika na mpangilio, ujenzi au 

uendeshaji ambapo mfumo mdogo au sehemu ya usalama imehifadhiwa na 

kufanya ukaguzi; 

 (b) kumtaka mtu anayehusika au anayesimamia mpangilio au mfumo mdogo 

kutoa vitabu, hati, kumbukumbu au ripoti za usalama zinazohusiana na 

usimikaji, mfumo mdogo au sehemu; 
 (c) kukagua au kuchukua nakala au dondoo kutoka kwa vitabu hivyo, nyaraka, 

kumbukumbu au ripoti kwa uchunguzi zaidi; 
 (d) kufanya ukaguzi, uchunguzi au majaribio ya usimikaji, mfumo mdogo au 

sehemu ya usalama kadiri mkaguzi atakavyoona inafaa; 
 (e) kuchunguza utaratibu wowote unaohusishwa na mpangilio wa njia ya waya, 

mfumo mdogo au sehemu ya usalama; 
 (f) kuchukua vipimo au picha ili kusaidia ukaguzi wa mpangilio, vyombo vya 

ufuatiliaji au mifumo; 
 (g) kumtaka mtu yeyote kumpatia vifaa na usaidizi vilivyopo ndani ya uwezo 

wake unaohitajika ili kumwezesha kutekeleza mamlaka yoyote aliyopewa 

chini ya kanuni hii; na 
 (h) kusababisha sehemu yoyote ya njia ya waya ambayo inaonekana kuwa 

muhimu kwa Kanuni hizi kuvunjwa, au kupimwa kwa madhumuni ya 

usalama mbele ya mtu anayehusika. 

  
Uchunguzi wa 

mwendeshaji  
 25.-(1) Mwendeshaji atafanya uchunguzi wa matukio katika uendeshaji wa 

huduma ya usafiri wa waya kwa kuzingatia mazinigira ya tukio lolote. 
  (2) Matukio yanayochunguzwa chini ya kanuni ndogo ya (1) yataripotiwa kwa 

Mamlaka ndani ya siku kumi na nne baada ya kutokea kwa tukio hilo. 
  
Uchunguzi wa 

Mamlaka 

 

 

 

 26. Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), Mamlaka itaamua kama ni muhimu 

kufanya uchunguzi wa mazingira yafuatayo pale ambapo ajali -- 

(a) ina athari dhahiri kwa usalama wa njia ya waya 

(b) imesababisha kifo cha mtu 

(c) imesababisha madhara kwa mtu 



(d) imesababisha madhara makubwa kwa vifaa, miundombinu au mazingira; au 

(e) imepelekea kusitishwa au usumbufu wa huduma ya usafiri wa waya kwa 

muda wa zaidi ya masaa ishirini na nne 

 (2) Ripoti ya uchunguzi itabainisha sababu za ajali, hatua za kurekebisha na hatua 

za usalama ili kuzuia kujirudia kwa ajali. 
  (3) Bila kujali masharti ya Kanuni hii, Waziri anaweza kuagiza Timu ya 

Uchunguzi kwa madhumuni ya kuchunguza tukio au ajali. 
  
Miongozo ya 

Uchunguzi wa 

Ajali 

3.   27. Uchunguzi unaofanywa chini ya Kanuni hizi utazingatia taratibu zilizowekwa 

chini ya Mwongozo wa Uchunguzi wa Ajali uliowekwa na Mamlaka. 

  
Notisi ya 

kufanya 

marekebisho 

 28. Pale ambapo Mkaguzi atathibitisha kwa misingi halali kwamba shughuli hiyo 

inahusisha hatari ya mara moja kwa usalama- 

(a) Kuhusiana na huduma ya usafiri kwa njia ya waya au majengo ya njia ya 

waya 

(b) kwenye au karibu na miundombinu au vifaa vya njia ya waya 
 anaweza kumpa mwendeshaji Notisi ya Marekebisho iliyoainishwa chini ya Jedwali la 

Tisa la Kanuni hizi ili kurekebisha hatari za kiusalama kwa kuiridhisha Mamlaka. 
  
Notisi ya zuio 

 

 

 29.-(1) Endapo Mamlaka, baada ya ukaguzi wa njia za waya, inaona kuwa 

kuendelea kwa matumizi kunaweza kuhatarisha usalama wa huduma zinazotolewa, itatoa 

notisi ya zuio katika fomu iliyoainishwa chini ya Jedwali la Kumi kwa mwendeshaji na 

kuelezea maoni hayo pamoja na sababu kwa Waziri. 
  (2) Waziri anaweza, baada ya kupokea maoni ya Mamlaka kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1), kuelekeza kusitishwa kwa matumizi ya njia za waya. 
  

 SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Makosa na 

adhabu 
 30. Mtu yeyote - 

 (a) atakayeshindwa kuzingatia notisi ya zuio au maagizo yoyote yaliyotolewa 

chini ya Kanuni hizi 
 (b) atakayetoa kwa Mamlaka au Mkaguzi kumbukumbu, taarifa, tamko au 

maelezo yenye yoyote ambayo kwa ufahamu wake ni ya uongo au ya 

kupotosha; 
 (c) atakayeshindwa kutoa au kukabidhi nyaraka zozote kwa ombi chini ya 

Kanuni hizi 
 (d) atakayemzuia au mbugudhi Mkaguzi katika kutekeleza majukumu yake chini 

ya Kanuni hizi 
 (e) atakayeondoa, kubadilisha au kuharibu kitu chochote kilichokamatwa au 

kuondolewa na Mkaguzi; au 
 (f) atakayeshindwa kuzingatia masharti yoyote chini ya Kanuni hizi 
 atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua milioni 

moja lakini isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo kisichopungua miezi sita 



lakini kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja. 

  
Mapitio  31. Mtu ambaye hajaridhishwa na uamuzi wa Mamlaka chini ya Kanuni hizi 

anaweza, ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya uamuzi huo, kutuma maombi kwa 

Mamlaka kwa ajili ya mapitio. 



________________ 

MAJEDWALI 

__________________ 

JEDWALI LA KWANZA 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

MAOMBI YA KUSIMIKA NJIA YA WAYA/UJENZI 

1. Taarifa za Mawasiliano 

i. Jina la Mwombaji: …………………………………………………………… 

ii. Cheo/Nafasi: ………………………………………………………………… 

iii. Anuani: ………………………………………………………………………. 

iv. Namba ya Simu: …………………………………………………………… 

v. Barua pepe: ………………………………………………………………... 

2. Taarifa za Kampuni 

i. Jina la Kampuni: ……………………………………………………………. 

ii. Namba ya Usajili ya Kampuni: …………………………………………….. 

iii. Tarehe ya Usajili: ……………………………………………………….. 

iv. Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi: ……………………………………………. 

v. Anuani ya Biashara: ……………………………………………………………. 

vi. Barua Pepe: ………………………………………………………………. 

vii. Namba ya Simu: ………………………………………………………….. 

3. Taarifa za Usimikaji/Ujenzi wa Njia ya Waya 

i. Aina ya Usimikaji/Ujenzi wa Njia ya Waya uliolengwa: ……………………………………… 

ii. Eneo la mradi……………………………………………………………………….. 

iii. Tarehe inayotegemewa ya usimikaji/ujenzi: ……………………………………………. 

iv. Mahitaji yoyote maalum: ………………………………………………... 

4. Nyaraka zinazohitajika 

(Tafadhali ambatisha nyaraka zote husika kwa ajili ya maombi ya kibali cha kusimika njia ya waya kama 

zilivyoainishwa chini ya kanuni ya 4) 

i. ikiwa ni kampuni, nyaraka iliyoanzisha kampuni 

ii. ikiwa ni mtu binafsi, udhibitisho wa uraia wa Tanzania 

iii. idhini ya maandishi kutoka kwa mamlaka husika mahali ardhi ilipo 

iv. ripoti ya upembuzi yakinifu itakayojumuisha maelezo ya wigo wa huduma zinazotarajiwa kutolewa chini ya 

uendeshaji wa waya 



v. muundo na michoro ya kina ya usanifu wa usimikaji wa njia ya waya 

vi. cheti cha tathmini ya athari za mazingira 

vii. uthibitisho wa malipo ya ada za maombi ya kibali; na 

viii. vigezo na masharti muhimu vya usimikaji wa njia ya waya kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nane; 

5. Tamko 

Mimi ……………………………………………………… natamka kwamba maelezo yaliyotolewa katika maombi 

haya ni ya kweli, sahihi na kamili kwa kadri ya ufahamu wangu. Ninaelewa kwamba kutoa taarifa zozote za uongo 

kunaweza kusababisha kukataliwa kwa ombi hili. 

 

 

Sahihi ya Mwombaji: __________________________ Tarehe: ____________________________ 

 

 

 



 

JEDWALI LA PILI 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 

KIBALI CHA KUSIMIKA/KUJENGA NJIA YA WAYA 

       

KIBALI Na……………………………………. 

 

Tarehe Iliyotolewa: …………………………….. 

Kwa 

………………………. 

………………………. 

………………………. 

 

YAH: KIBALI CHA KUSIMIKA/KUJENGA NJIA YA WAYA 

Kibali hiki Na. Ingiza namba ya kibali kimetolewa kwa Ingiza jina la mwendeshaji ili 

kusimika/kujenga miundombinu ya njia ya waya katika eneo la Ingiza eneo la njia ya waya. 

Kibali hiki kitaanza kutumika kuanzia tarehe ya Ingiza tarehe ya mwanzo hadi Ingiza tarehe ya 

mwisho. 

Masharti ya kibali yameambatishwa upande wa nyuma wa kibali hiki. 

 

Sahihi         Tarehe 

……………………………………    ……………………… 

 

 

Namba.        Mkurugenzi Mkuu [Mhuri] 



 

JEDWALI LA TATU 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 8(2)) 

CHETI CHA IDHINI 

Cheti hiki Na. Ingiza namba ya Cheti kimetolewa kwa Ingiza jina la mwendeshaji kuidhinisha 

matumizi ya miundombinu ya njia ya waya Ingiza eneo la usimikaji wa njia ya waya kwa ajili 

ya kutoka huduma za usafiri wa njia ya waya aina ya Ingiza aina ya huduma 

Cheti hiki kitaanza kutumika kuanzia tarehe ya Ingiza tarehe ya mwanzo hadi Ingiza tarehe ya 

mwisho.  

Masharti ya cheti yameambatishwa upande wa nyuma wa cheti hiki. 

 

Sahihi         Tarehe 

……………………………………    ……………………… 

 

 

SN Na.        Mkurugenzi Mkuu [Mhuri] 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA NNE 

___________ 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 9) 

FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA KUENDESHA HUDUMA ZA USAFIRI KWA NJIA YA WAYA 

Aina ya maombi:  Mapya  Kuhuisha 

1. TAARIFA ZA MWOMBAJI 

Jina la Mwombaji: …………………………………………………………..…………. 

Na. ya Cheti cha Usajili. ……………………….……………………………….. 

Na. ya Cheti cha Idhini: …………………………………..…………………………… 

Tarehe iliyotolewa: ………………………………………………………………..………………………. 

Eneo la Biashara: ………………………………………………………………………..…………. 

Anuani ya Ofisi: ………………………………….………….…………………………………  

Sanduku la Posta: ……………………………………………………………………………………………  

Na. a Simu: ………………………………………………….……………..……………... 

Barua pepe: ………………………………………………………………………… 

2. AINA YA MAOMBI 

Aina ya leseni: Leseni ya Muda Mfupi Leseni ya Kawaida Leseni ya Muda Mrefu 

 

Aina ya huduma. Huduma za abiria;    Huduma za mizigo;  Huduma za starehe. 

Maelezo mafupi na wigo wa huduma zitakazotolewa: 

…………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………… 

3. TAARIFA ZA LESENI ILIYOPITA (KAMA ZIPO):  

Namba ya Leseni : ……………… Tarehe ya Ukomo : …………………… 

4. TAMKO: 

Mimi ……………………………………………………… natamka kwamba maelezo yaliyotolewa katika maombi 

haya ni ya kweli, sahihi na kamili kwa kadri ya ufahamu wangu. Ninaelewa kwamba kutoa taarifa zozote za uongo 

kunaweza kusababisha kukataliwa kwa ombi hili au kufutwa kwa leseni. 

Majina Kamili- : ………………………………………………………………………………… 

Cheo  : ………………………………………………………………………………… 

Sahihi  : ………………………………………………………………………………… 

Mhuri wa Ofisi : ……………………………………………………………..………………….. 

Tarehe  : ..……………………………………………………………..………………… 





 

JEDWALI LA TANO 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 12) 

LESENI YA KUENDESHA HUDUMA ZA USAFIRI KWA NJIA YA WAYA 

Leseni hii Na. Ingiza namba ya leseni imetolewa kwa Ingiza jina la mwendeshaji ili kwa ajili 

ya kutoa huduma moja ama zifuatazo:- 

1. Huduma za Abiria  

2. Huduma za Mizigo 

3. Huduma za Starehe 

Leseni hii itaanza kutumika kuanzia tarehe ya Ingiza tarehe ya mwanzo hadi Ingiza tarehe ya 

mwisho. Masharti ya leseni yameambatishwa upande wa nyuma wa cheti hiki... 

 

Sahihi          Tarehe 

……………………………………     ……………………… 

 

 

SN Na.         Mkurugenzi Mkuu [Mhuri] 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA SITA 

_______________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16) 

    ADA ZA MAOMBI 

A. ADA ZA MAOMBI YA KIBALI 

 

B. ADA ZA CHETI CHA IDHINI 

 

C. ADA ZA MAOMBI YA LESENI 

(a) HUDUMA ZA ABIRIA 

 

(b) HUDUMA ZA MIZIGO 

 

AINA YA NJIA YA WAYA  

 

FEES   

KUSIMIKA GARI LA WAYA US$ 200 (au kiasi sawa na hicho kwa TZS) 

KUSIMIKA DRAG LIFT  US$ 200 (au kiasi sawa na hicho kwa TZS) 

KUSIMIKA FUNICULAR VEHICLE  US$ 200 (au kiasi sawa na hicho kwa TZS) 

AINA YA USIMIKAJI WA NJIA YA WAYA  FEES   

KUSIMIKA GARI LA WAYA US$ 1500 (au kiasi sawa na hicho kwa TZS) 

KUSIMIKA DRAG LIFT  US$ 100 ( au kiasi sawa na hicho kwa TZS ) 

KUSIMIKA FUNICULAR VEHICLE  US$ 1000 ( au kiasi sawa na hicho kwa TZS ) 

UREFU WA USIMIKAJI 

WA NJIA YA WAYA 
MUDA MFUPI KAWAIDA MUDA MREFU 

0- 100m 
US$ 100 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS ) 

US$ 200 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 500 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

101- 300m 
US$ 200 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 350 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 800 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

301- 500m 
US$ 300 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 450 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1000 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

Above 500m 
US$ 400 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 600 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1400 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

UREFU WA USIMIKAJI 

WA NJIA YA WAYA 
MUDA MFUPI KAWAIDA MUDA MREFU 

0- 100m 
US$ 100 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS ) 

US$ 300 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 700 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

101- 300m 
US$ 200 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 500 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 900 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

301- 500m 
US$ 300 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 700 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1200 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

Above 500m 
US$ 400 (au kiasi sawa 

na hicho kwa TZS) 

US$ 900 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1600 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 



 

(c) HUDUMA ZA STAREHE 

 

 

 

UREFU WA USIMIKAJI 

WA NJIA YA WAYA 
MUDA MFUPI KAWAIDA MUDA MREFU 

0- 100m 
US$ 200 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS ) 

US$ 500 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1000 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

101- 300m 
US$ 400 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 900 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1500 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

301- 500m 
US$ 600 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1200 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 2000 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

Above 500m 
US$ 800 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 1600 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 

US$ 2500 (au kiasi sawa na 

hicho kwa TZS) 



 

JEDWALI LA SABA 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(f)) 

VIPENGELE VYA MPANGO WA USALAMA 

 
Muendeshaji ataanzisha, kutekeleza na kutunza mpango wa usalama unaojumuisha vipengele vifuatavyo:  

1. Lengo la Mpango wa Usalama. 
Bila lengo lolote hakuna maana ya mpango wa usalama, kwa nini unatayarisha mpango wa usalama lazima utaje 
vitu, kama vile:- 

 Eleza sera ya usalama iliyoidhinishwa na wasimamizi. 

 Kuboresha utamaduni wa HSE wa taasisi. 
 Kupunguza athari. 

2. Sera ya Usalama (Sera ya HSE). 

Sera ya usalama ni maudhui ya msingi ya mpango wa usalama, mpango wa usalama au mpango wa HSE ni wajibu 

ulioandikwa na wawakilishi wa juu wa shirika kudhibitisha huduma ya afya na usalama wa wafanyakazi. 
 

3. Tathmini ya Hatari ya Usalama. 
Kuwepo kwa Tathmini ya Hatari kunaonyesha uwezo wa kutambua hatari katika shughuli tofauti za shirika, 
utaratibu wa wazi wa tathmini lazima ubainishwe. 

4. Vigezo Vinavyotumika vya Usalama Kisheria. 
Ni mahitaji gani ya Kisheria ya usalama yatatumika au kufuatwa katika shirika lazima yapangwe na kujumuishwa 
katika mpango wa usalama. 

5. Majukumu na Wajibu. 
Hii ni wazi kwamba mfanyakazi mmoja hawezi kufanya shughuli zote ndani ya shirika, hivyo kugawanya 
majukumu kati ya mfanyakazi husaidia kufikia lengo la mpango wa usalama kama vile:- 

 Jukumu la Meneja wa Uendeshaji. 
 Jukumu la Meneja wa Usalama. 

 Jukumu la Meneja wa Rasilimali watu. 
 Jukumu la wasimamizi. 

 Jukumu la wafanyakazi. 

6. Mpango wa Dharua. 
Ili kukabiliana na dharura yoyote taasisi ni lazima iwe na mpango wa dharura. 
 

7. Mafunzo. 
Moduli za mafunzo lazima ziwekwe na shirika na lazima zijumuishwe katika mpango wa usalama, aina gani ya 
mafunzo, vipi na nani ataendesha mafunzo. 

8. Vifaa vya Ustawi. 
Vifaa vya msingi kwa mujibu wa sheria lazima vitajwe katika mpango wa usalama kama vile:- 
Malazi 
Chakula 
Huduma ya kwanza. 

9. Taratibu za usalama kazini. 
Njia ya usalama kulingana na viwango vya kisheria vya kutekeleza shughuli za shirika lazima viunganishwe katika 
mpango wa usalama. 

 

10. Nyaraka za usalama 

Bila Nyaraka za Usalama maudhui ya mpango wa usalama hayawezi kuridhisha, ni nyaraka gani za usalama 
zinazofuatwa katika shirika lazima zitajwe. 



JEDWALI LA NANE 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(k)) 

MAHITAJI MUHIMU KWA USIMIKAJI WA NJIA YA WAYA 

1. Dhumuni 

 
Jedwali hili linaweka mahitaji muhimu, ikijumuisha udumishaji na utendakazi unaotumika kwa usanifu wa njia ya 
waya na usimikaji/ujenzi kabla ya kuingia kwenye kutoa huduma.. 

2. Mahitaji ya Jumla 

 

2.1. Usalama wa watu 

 
Usalama wa abiri, wafanyakazi waendeshaji pamoja na umma kwa ujumla ni hitaji la msingi kipindi cha usanifu, 
ujenzi na uendeshaji wa njia ya waya. 
 

2.2. Misingi ya usalama 

 
Njia za waya zote zitasanifiwa, kusimikwa na kuendeshwa kwa mujibu wa misingi ifuatayo:- 

— kuondoa au kupunguza hatari kwa njia ya muundo na sehemu ya usalama, 

— kufafanua na kutekeleza hatua zote muhimu za kulinda dhidi ya hatari ambazo haziwezi kuondolewa 
na sehemu ya muundo na usalama, 

— kufafanua na kutekeleza tahadhari zinazopaswa kuchukuliwa ili kudhibiti hatari zilizobaki. 

 

2.3. Kuzingatia masuala ya nje 

 
Ubunifu na ujenzi wa njia za waya utaimarisha utendakazi salama kwa kuzingatia aina ya usimikaji wa njia ya 
waya, asili na vipengele vya muundo vya eneo ambalo imewekwa, masuala ya anga na hali ya hewa pamoja na 
miundo na vizuizi vinavyowezekana na vilivyo karibu.. 
 

2.4. Vipimo 

 
Ufungaji wa njia ya waya utapimwa, kubuniwa na kujengwa ili kuhimili - kwa kiwango cha kutosha cha usalama, 
mikazo yote inayopatikana chini ya hali zote zinazoonekana, pamoja na zile zinazotokea wakati hazifanyi kazi, na 
kuzingatia haswa athari za nje, athari za nguvu na uchakavu, matukio, wakati wa kuzingatia sheria zilizokubaliwa, 
hasa juu ya uchaguzi wa vifaa. 
 

2.5. Kuundwa 

 
2.5.1. Ufungaji wa njia ya waya utaundwa na kujengwa kwa njia ambayo itahakikisha kuwa zinaweza 

kuunganishwa kwa usalama na kuwekwa mahali pake.. 
 

2.5.2. Vipengele vya usalama vitaundwa ili kufanya makosa ya kusanyiko yasiwezekane, ama kama matokeo ya 
ujenzi au kwa njia ya alama zinazofaa kwenye vifaa vyenyewe.. 

 

2.6. Ubora wa usimikaji wa njia ya waya 

 
2.6.1. Vipengee vya usalama vitahakikisha kwamba, kwa kila hali, uadilifu wao wenyewe wa uendeshaji na/au 

usalama wa usakinishaji wa njia ya waya unahakikishwa, kama inavyofafanuliwa katika uchanganuzi wa 
usalama uliotolewa katika Kifungu cha 8, ili kushindwa kwao kusiwe na uwezekano mkubwa na kwa 
kutosha. ukingo wa usalama. 

 

2.6.2. Ufungaji wa njia ya waya utaundwa na kujengwa kwa njia ambayo itahakikisha kwamba, wakati wa 
uendeshaji wake, kushindwa kwa sehemu yoyote ambayo inaweza kuhatarisha usalama, inafikiwa na 
hatua inayofaa kuchukuliwa kwa wakati unaofaa.. 

 

 



2.6.3. Vipengele vya usalama ambavyo vimejumuishwa katika usimikaji wa njia ya waya kama vipuri 
vitatimiza mahitaji muhimu ya Kanuni hizi na masharti yanayohusiana na mwingiliano mzuri na sehemu 
zingine za usimikaji wa njia ya waya. 

 

2.6.4. Tahadhari maalum zitachukuliwa kulinda njia ya waya pamoja na watu dhidi ya madhara ya radi. 

 

 

2.7. Vifaa vya usalama 

 
2.7.1. Kasoro yoyote katika usimikaji wa njia ya waya ambayo inaweza kusababisha kushindwa kuhatarisha 

usalama itatambuliwa, inapowezekana, kuripotiwa na kuchakatwa na kifaa cha usalama. Hali hiyo hiyo 
itatumika kwa tukio lolote la nje linaloonekana kwa kawaida ambalo linaweza kuhatarisha usalama. 

 

2.7.2. Itawezekana wakati wote kuzima njia ya waya mwenyewe. 

 
2.7.3. Baada ya njia ya waya kuzimwa na kifaa cha usalama, haitawezekana kuiwasha upya isipokuwa hatua 

zinazofaa zimechukuliwa.. 
 

2.8. Matunzo 

 
Usimikaji wa njia ya waya utaundwa na kujengwa ili kuwezesha matengenezo ya kawaida na shughuli za ukarabati 
na taratibu kutekelezwa kwa usalama.. 

 

2.9. Kuzuia uchafuzi 
Usimikaji wa njia ya waya utabuniwa na kujengwa kwa njia ambayo itahakikisha kuwa uchafuzi wowote wa ndani 
au wa nje unaotokana na gesi zenye sumu, utoaji wa kelele au mitetemo iko ndani ya mipaka iliyowekwa.. 
 

3. Mifumo midogo ya njia ya waya 

Ufungaji wa njia ya waya umegawanywa katika miundombinu na mifumo midogo iliyoorodheshwa hapa chini: 

3.1. Waya na maungio ya waya. 

• Viendeshaji and breki. 

3.2. Vifaa vya kiufundi: 

• Gia za kutembeza waya. 

• Mashine ya kusimamisha 

• Laini. 

3.3. Magari: 

• Mabehewa, siti au vifaa vya drag. 

• Gia ya kuning’iniza. 

• Gia ya kuendesha. 

• Maungio ya kwenye waya. 

3.4. Vifaa vya umeme: 

• Vifaa vya ufatilitaji, udhbiti na usalama. 

• Vifaa vya mawasiliano na teknolojia ya habari. 

• Vifaa vya kinga ya radi. 

3.5. Vifaa vya uokozi: 

• Vifaa vya uokozi visivyohamishika. 

• Vifaa vya uokozi vinavyohamishika. 



 

4. Mahitaji ya miundombinu 

 

4.1. Mpangilio, Kasi na Umbali Kati ya Magari 

 4.1.1. Ufungaji wa njia ya waya utaundwa kufanya kazi kwa usalama kwa kuzingatia sifa za ardhi na 

mazingira yake, hali ya anga na hali ya hewa, miundo na vizuizi vyovyote vilivyo karibu na ardhi au angani kwa 

njia ambayo inaweza kusababisha. hakuna kero au kusababisha hatari yoyote chini ya hali yoyote ya uendeshaji au 

huduma au katika tukio la operesheni ya kuokoa watu. 

 

 4.1.2. Umbali wa kutosha utadumishwa kwa upande na wima kati ya magari, vifaa vya kukokotwa, , nyaya, 
n.k., na miundo na vizuizi vinavyowezekana vilivyo karibu na ardhi au angani, kwa kuzingatia harakati ya wima, ya 

longitudinal na ya pembeni. nyaya na magari au vifaa vya kuvuta chini ya hali mbaya zaidi ya uendeshaji 

inayoonekana. 

 

 4.1.3. Umbali wa juu kati ya magari na ardhi utazingatia asili ya usimikaji wa njia ya waya, aina ya magari 

na taratibu za uokoaji. Katika kesi ya magari ya wazi pia itazingatia hatari ya kuanguka pamoja na vipengele vya 

usalama vinavyohusishwa na umbali kati ya magari na ardhi. 

 

 4.1.4. Kasi ya juu ya magari au vifaa vya kuvuta, umbali wa chini kati yao na kuongeza kasi na utendaji wa 

breki itachaguliwa ili kuhakikisha usalama wa watu na uendeshaji salama wa ufungaji wa cableway.. 

 

4.2. Vituo na vitu kwenye laini 

 

4.2.1. Vituo na miundo kando ya mstari itaundwa, itasimikwa na kuwekewa vifaa ili kuhakikisha uthabiti. 
Wataruhusu mwongozo salama wa nyaya, magari na vifaa vya kukokotwa na kuwezesha matengenezo 

kufanywa kwa usalama chini ya hali zote za uendeshaji. 

 

4.2.2. Maeneo ya kuingia na kutoka kwa usimikaji wa njia ya waya yataundwa ili kuhakikisha usalama wa trafiki 

ya magari, vifaa vya kukokotwa na watu. Harakati za magari na vifaa vya kuvuta kwenye vituo vitakuwa 

na uwezo wa kuchukua nafasi bila hatari kwa watu, kwa kuzingatia ushirikiano wao unaowezekana kwa 

harakati zao. 

 

5. Vifaa vya kiufundi na umeme 

 

5.1. Waya na viambata vyake 

 

5.1.1. Hatua zote zitachukuliwa kwa kuzingatia ukuaji wa teknolojia: 

— kuzuia kukatika kwa waya au viambata vyake, 

— kuzuia udogo na ukubwa wa kuvutika kwao, 

— kuhakikisha vimewekwa kwa usalama kwenye maungio yao na kuzuia ajali, 

— kuviwezesha kufatiliwa. 

 

5.2. Uendeshaji 

 
Mfumo wa uendeshaji wa njia ya waya utakuwa wa utendaji na uwezo unaofaa, uliorekebishwa kwa mifumo na 
njia mbalimbali za uendeshaji.. 
 

5.3. Uendeshaji wa dharua 

 
Njia ya waya itakuwa na kifaa cha uendeshaji cha dharua chenye nishati ya kujitegemea. 
 

5.4. Kusimama 

 

5.3.1. Katika hali ya dharura, itawezekana kuzima njia ya waya na/au magari wakati wowote, chini ya hali mbaya 

zaidi katika suala la mzigo ulioidhinishwa na mshikamano wa kapi wakati wa operesheni. 

 



5.3.2. Thamani za upunguzaji kasi zitakuwa ndani ya mipaka ya kutosha iliyowekwa kwa njia ya kuhakikisha 

usalama wa watu na tabia ya kuridhisha ya magari, nyaya na sehemu zingine za njia ya waya. 

 

5.3.3. Katika eneo lote la njia ya waya kutakuwa na mifumo miwili au zaidi ya breki, kila moja yenye uwezo wa 

kusimamisha njia ya waya, na kuratibiwa kwa njia ambayo inabadilisha kiotomatiki mfumo amilifu wakati 

ufanisi wake hautoshi. 

 

5.3.4. Mfumo wa mwisho wa breki wa njia ya waya utafanya kazi karibu iwezekanavyo na waya ya kuvuta. 

Masharti haya hayatumiki kwa lifti za kuburuta. 
 

5.3.5. Ufungaji wa njia ya waya utawekwa kibano kinachofaa na utaratibu wa kufunga ili kulinda dhidi ya 

kuwashwa tena mapema. 

 

6. Vifaa vya udhibiti 

 
Vifaa vya kudhibiti vitaundwa na kujengwa ili viwe salama na vya kutegemewa, kuhimili mikazo ya kawaida ya 
uendeshaji na mambo ya nje kama vile unyevu, joto kali au kuingiliwa kwa sumakuumeme na ili kutosababisha 
hali hatari, hata katika tukio la hitilafu ya uendeshaji.. 

 

6.1. Vifaa vya mawasiliano 

 
Vifaa vinavyofaa vitatolewa ili kuwawezesha wafanyakazi kuwasiliana wakati wote na kuwajulisha abiria katika 
dharura.. 
 

7. Magari na vifaa vya kuvuta 

 
7.1. Magari na/au vifaa vya kukokotwa vitaundwa na kuwekwa kwa njia ambayo chini ya hali inayoonekana 

ya uendeshaji hakuna abiria au mfanyakazi anayeweza kuanguka au kukutana na hatari nyingine yoyote.. 

 
7.2. Vipimo vya magari na vifaa vya kukokotwa vitapimwa na kujengwa ili: visiharibu waya, au kuteleza, 

isipokuwa pale ambapo utelezi hauathiri sana usalama wa gari, kifaa cha kukokota, chini ya hali mbaya 

zaidi.. 

 
7.3. Milango ya gari (kwenye magari, cabins) itaundwa na kujengwa kwa njia ambayo itawezesha kufungwa 

na kufunga kwa usalama. Sakafu na kuta za gari zitaundwa na kujengwa ili kuhimili shinikizo na mizigo 
inayoletwa na abiria na wafanyikazi.. 

 
7.4. Gari litawekewa vifaa vya kuimarisha wafanyakazi wa uendeshaji ili kutekeleza kazi yake kwa usalama 

wakiwa ndani, 
 

7.5. Magari na/au vifaa vya kukokotwa na, haswa, mifumo yao ya kusimamishwa itaundwa na kuwekwa ili 
kuhakikisha usalama wa wafanyakazi wanaowahudumia kulingana na sheria na maagizo yanayofaa.. 

 
7.6. Katika kesi ya magari yenye vifaa vya kuunganishwa, hatua zote zitachukuliwa ili kusimamisha, bila 

hatari kwa abiria au wafanyikazi wanaoendesha.,  

— - wakati wa kuondoka, gari lolote ambalo kufaa kwake kumeunganishwa kwa njia isiyo sahihi kwenye 

waya 

— - wakati wa kuwasili, gari lolote ambalo kifaa chake hakijakatwa; na 

— - kuzuia gari kuanguka. 

 
7.7. Mipangilio ya njia ya waya ambayo magari yake yanaendeshwa kwenye njia isiyobadilika (kama vile 

magari ya starehe na magari ya waya ya kamba nyingi) itawekewa kifaa cha breki kiotomatiki kwenye 
njia, wakati uwezekano wa kukatika kwa waya hauwezi kutengwa ipasavyo. 
 

7.8. Iwapo hatari zote za kuharibika kwa gari haziwezi kuondolewa kwa hatua zingine, gari litawekwa kifaa 
cha kuzuia mteremko ambao huwezesha gari kusimamishwa bila hatari kwa watu.. 

8. Vifaa vya abiria na wafanyakazi waendeshaji 



 
8.1. Ufikiaji wa maeneo ya kupandia na kutoka katika maeneo ya kuteremka na upandaji na uteremshwaji wa 

abiria na wafanyakazi wa uendeshaji utapangwa kwa kuzingatia mwendo na usimamishaji wa magari kwa 
njia ambayo itahakikisha usalama wa abiria na wafanyikazi, haswa katika maeneo ambayo kuna hatari ya 
kuanguka. 
 

8.2. Ni lazima iwezekane kwa watoto na watu wenye ulemavu kutumia njia ya waya kwa usalama ikiwa 
mipangilio ya njia ya waya imeundwa kwa ajili ya usafiri wa watu kama hao. 

 

9. Uendeshaji 

 

9.1. Usalama 

 
10.1.1. Masharti na hatua zote za kiufundi zitachukuliwa ili kuhakikisha kuwa mpangilio wa njia ya waya 

unatumiwa kwa madhumuni yaliyokusudiwa kulingana na maelezo yake ya kiufundi na hali maalum ya 
uendeshaji na kwamba maagizo ya uendeshaji salama na matengenezo yanafuatwa. 
 

10.1.2. Wafanyakazi wanaohusika na miundombinu ya njia ya waya watapewa nyenzo zinazofaa na watakuwa na 
uwezo wa kutekeleza kazi hiyo. 

 

9.2. Usalama wakati njia ya waya imesimama 

 
Masharti na hatua zote za kiufundi zitachukuliwa ili kuhakikisha kuwa abiria na wafanyakazi wa uendeshaji 
wanaweza kuletwa katika hali salama ndani ya muda uliowekwa unaofaa kwa aina ya njia ya waya na mazingira 
yake wakati mpangilio wa njia ya waya umezimwa na hauwezi kuanzishwa upya mara moja.. 

 

9.3. Vifungu vingine maalum kuhusiana na usalama 

 

9.3.1. Maeneo ya kazi na ya kusimama ya waendeshaji 

Sehemu zinazohamishika ambazo kwa kawaida zinaweza kufikiwa kwenye vituo zitasanifiwa, kujengwa na 

kusakinishwa kwa njia ambayo itazuia hatari zozote au, pale ambapo hatari kama hizo zipo, ziwekewe vifaa vya 

kujikinga ili kuzuia mgusano wowote na sehemu za mpangilio wa njia ya waya. inaweza kusababisha ajali. Vifaa 

hivyo vitakuwa vya aina ambayo haiwezi kuondolewa kwa urahisi au kutofanya kazi. 

 

9.3.2. Vihatarishi vya Moto 
Hatua zitachukuliwa kuhakikisha kuwa athari za moto hazihatarishi usalama wa watu. 
 

9.4. Hatari ya kuanguka 
 
9.4.1. Maeneo ya kazi, ikiwa ni pamoja na yale yanayotumiwa mara kwa mara tu, na ufikiaji wao, yataundwa na 

kujengwa kwa njia ya kuzuia kuanguka, watu wanaohitajika kufanya kazi au kuzunguka ndani. 

 

9.4.2. Pia watapewa sehemu za kuegemea kwa vifaa vya kinga ya kibinafsi ili kuzuia kuanguka. 
 



 

JEDWALI LA TISA 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27) 

________ 

NOTISI YA MAREKEBISHO 

 

Kwa:  

…...........................................................  

 

Ninakupa notisi kwa mujibu wa Kanuni ya 27, kwamba baada ya siku ………………..kuanzia tarehe ya 

kupokelewa notisi hii, ninakusudia………………………………………….(eleza hatua zinazokusudiwa 

kuchukuliwa kupunguza hatari) isipokuwa,kabla ya kuisha kwa muda uliowekwa, utetetezi wa kuniridhisha uwe 

umetolewa kuonyesha hatua ulizochukua kurekebisha usalama au hatua nyingine yoyote iliyochukuliwa kurekebisha 

mapungufu. 

 

Maeneo yanayohitaji marekebisho ni:  

1) …...................................................................................................................................... 

2) …............................................................................................................................ .......... 

3) ….............................................................................................................................. ........ 

4) …......................................................................................................................... ............. 

5) …............................................................................................................................ .......... 

 

Imetolewa …………………...……. tarehe….......... ya mwezi …....................................... 20…….....  

Sahihi......................................................................................................................................... 

Jina la Mkaguzi.................................................................................................................. 

Tarehe ……........................................................................................................................... ........... 

 

 

 

 

 



 

JEDWALI LA KUMI 

________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 28) 

NOTISI YA ZUIO 

 

Kwa:  

……………………………………… 

……………………………………… 

……………………………………… 

 

Kwa mujibu wa kanuni ya 28, unataarifiwa ya kuwa, kuanzia tarehe ………… ya mwezi……….,……….. unazuiwa 

kuendelea kutoa huduma ya…………………………………………………………… hadi mambo ambayo 

yalisababisha hatari hizo yamerekebishwa kwa kuiridhisha Mamlaka. 

 

Sababu za zuio ni:  

(1) …………………………………………………………………………………............  

(2) …………………………………………………………………………………............  

(3) …………………………………………………………………………………............  

(4) …………………………………………………………………………………............  

(5) …………………………………………………………………………………............  

 

 

Imetolewa …………………...……. tarehe….......... ya mwezi …....................................... 20…….....  

Sahihi......................................................................................................................................... 

Jina la Mkaguzi.................................................................................................................. 

Tarehe ……...................................................................................................................................... 

  

 

 

 

 

Dodoma                   MAKAME MNYAA MBARAWA 

………………………, 2024                                              Waziri wa Uchukuzi 


